แบบฝึกหัดการวิเคราะห์ผลแตกต่าง
ตัวอย่างที่ 1
บริษัทซีบีที จำกัด
มีข้อมูลเกี่ยวกับต้นทุนมาตรฐานต่อหน่วยสินค้าสำเร็จรูปทางตรงที่ใช้ในการ
ผลิตสินค้าชนิดหนึ่งดังนี้
วัตถุดิบ
2 หน่วย
หน่วยละ 4 บาทเท่ากับ
8 บาทต่อหน่วย
ข้อมูลจริงที่เกิดขึ้นในระหว่างงวดมีดังนี้
บริษัททำการผลิตสินค้าสำเร็จรูปได้ทั้งสิ้น 10,000 หน่วย
จำนวนวัตถุดิบที่ซื้อระหว่างงวด 22,000 หน่วย
ราคาวัตถุดิบที่ซื้อหน่วยละ 4.50 บาท
ปริมาณวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิต 22,000 หน่วย
จงทำ
1.
คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากราคาวัตถุดิบทางตรงเมื่อเบิกใช้
2.
คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากปริมาณการใช้วัตถุดิบในการผลิต
ในการวิเคราะห์ผลแตกต่างจะต้องคำนวณหาปริมาณวัตถุดิบทางตรงตามมาตรฐานที่กำหนดไว้ด้วย
ปริมาณวัตถุดิบทางตรงตามมาตรฐาน
= หน่วยสินค้าที่ผลิต
* ปริมาณวัตถุดิบตามมาตรฐานต่อหน่วย
= 10,000 * 2
= 20,000 หน่วย
ผลแตกต่างเนื่องจากราคาวัตถุดิบทางตรงเมื่อเบิกใช้
= (ราคาจริง - ราคามาตรฐาน)
* ปริมาณวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิต
= (4.50 – 4) * 22,000
= 99,000 – 88,000
= 11,000 บาท
ไม่น่าพอใจ
ผลแตกต่างเนื่องจากปริมาณการใช้วัตถุดิบในการผลิต
= (ปริมาณจริง - ปริมาณมาตรฐาน)
* ราคามาตรฐาน
= (22,000 – 20,000) * 4
=
88,000 – 80,000
=
8,000 บาท ไม่น่าพอใจ
ผลแตกต่างรวมของวัตถุดิบทางตรง
= 11,000 + 8,000
=
19,000 บาท ไม่น่าพอใจ
ตัวอย่างที่ 2
จากตัวอย่างที่ 1 ค่าแรงงานทางตรงมาตรฐานในการผลิตต่อหน่วยสินค้าสำเร็จรูปมีดังนี้
เวลาที่ใช้ในการผลิตต่อหน่วย 2 ชั่วโมง
อัตราค่าแรงงานทางตรงชั่วโมงละ 20 บาท
ข้อมูลที่เกิดขึ้นในระหว่างงวด
มีดังนี้
เวลาที่ใช้ในการผลิตจริง 19,800 บาท
อัตราค่าแรงงานทางตรงที่จ่ายจริงต่อชั่วโมง 20.50 บาท
จงทำ
1.
คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากอัตราค่าแรงงานทางตรง
2.
คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากประสิทธิภาพของแรงงาน
ในการวิเคราะห์ผลแตกต่างจะต้องคำนวณหาจำนวนชั่วโมงแรงงานตามมาตรฐานที่กำหนดไว้โดย
จำนวนชั่วโมงแรงงานตามมาตรฐาน
= หน่วยสินค้าที่ผลิต * จำนวนชั่วโมงแรงงานตามมาตรฐานต่อหน่วย
= 10,000 * 2
= 20,000 ชั่วโมง
ผลแตกต่างเนื่องจากอัตราค่าแรงงานทางตรง
= (อัตราจริง - อัตรามาตรฐาน)
* เวลาที่ใช้จริง
= (20.50 – 20) * 19,800
= 405,900 – 396,000
= 9,900 บาท ไม่น่าพอใจ
ผลแตกต่างเนื่องจากประสิทธิภาพของแรงงาน
= (เวลาที่ใช้จริง - เวลาที่ใช้ตามมาตรฐาน)
* อัตรามาตรฐาน
= (19,800 – 20,000) * 20
=
396,000 – 400,000
=
-4,000 บาท น่าพอใจ
ผลแตกต่างรวมของค่าแรงงานทางตรง
= 9,900 - 4,000
=
5,900 บาท ไม่น่าพอใจ
ตัวอย่างที่ 3
จากตัวอย่างที่ 1
อัตราค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร 1.50 บาท/ชั่วโมง
เวลาที่ใช้ในการผลิตสินค้าต่อหน่วย 2 ชั่วโมง
ข้อมูลค่าใช้จ่ายในการผลิตที่เกิดขึ้นจริงในระหว่างงวดมีดังนี้
อัตราค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร 1.35 บาท/ชั่วโมง
เวลาที่ใช้ในการผลิตจริง 19,800 ชั่วโมง
จงทำ
1.
คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากอัตราค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
2.
คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากประสิทธิภาพของค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
ในการวิเคราะห์ผลแตกต่างจะต้องคำนวณหาจำนวนเวลามาตรฐานที่ยอมให้
ณ ระดับการผลิตที่เกิดขึ้นจริงดังนี้
เวลามาตรฐาน
ณ ระดับการผลิตจริง
= หน่วยสินค้าที่ผลิต
* เวลามาตรฐานต่อหน่วย
= 10,000 * 2
= 20,000 ชั่วโมง
ผลแตกต่างเนื่องจากอัตราค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
= (อัตราจริง - อัตรามาตรฐาน) * เวลาที่ใช้จริง
= (1.35 – 1.50) * 19,800
=
26,730 – 29,700
=
-2,970 บาท น่าพอใจ
ผลแตกต่างเนื่องจากประสิทธิภาพค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
= (เวลาที่ใช้จริง - เวลามาตรฐาน)
* อัตรามาตรฐาน
= (19,800 – 20,000) * 1.50
=
29,000 – 30,000
=
-300 บาท น่าพอใจ
ผลแตกต่างรวมของค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
= -2,970 + (-300)
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น