วันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2556

แบบฝึกหัดการวิเคราะห์ผลแตกต่าง


แบบฝึกหัดการวิเคราะห์ผลแตกต่าง
ตัวอย่างที่ 1
บริษัทซีบีที จำกัด มีข้อมูลเกี่ยวกับต้นทุนมาตรฐานต่อหน่วยสินค้าสำเร็จรูปทางตรงที่ใช้ในการ
ผลิตสินค้าชนิดหนึ่งดังนี้
            วัตถุดิบ 2 หน่วย หน่วยละ 4 บาทเท่ากับ 8 บาทต่อหน่วย
            ข้อมูลจริงที่เกิดขึ้นในระหว่างงวดมีดังนี้
            บริษัททำการผลิตสินค้าสำเร็จรูปได้ทั้งสิ้น                           10,000   หน่วย
            จำนวนวัตถุดิบที่ซื้อระหว่างงวด                                        22,000   หน่วย
            ราคาวัตถุดิบที่ซื้อหน่วยละ                                                    4.50   บาท
            ปริมาณวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิต                                          22,000   หน่วย
จงทำ
1.          คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากราคาวัตถุดิบทางตรงเมื่อเบิกใช้
2.          คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากปริมาณการใช้วัตถุดิบในการผลิต
ในการวิเคราะห์ผลแตกต่างจะต้องคำนวณหาปริมาณวัตถุดิบทางตรงตามมาตรฐานที่กำหนดไว้ด้วย
            ปริมาณวัตถุดิบทางตรงตามมาตรฐาน
                        = หน่วยสินค้าที่ผลิต * ปริมาณวัตถุดิบตามมาตรฐานต่อหน่วย
                        = 10,000 * 2
                        = 20,000 หน่วย
ผลแตกต่างเนื่องจากราคาวัตถุดิบทางตรงเมื่อเบิกใช้
                        = (ราคาจริง - ราคามาตรฐาน) * ปริมาณวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิต
                        = (4.50 – 4) * 22,000
                        = 99,000 – 88,000
                        = 11,000 บาท ไม่น่าพอใจ
ผลแตกต่างเนื่องจากปริมาณการใช้วัตถุดิบในการผลิต
                        = (ปริมาณจริง - ปริมาณมาตรฐาน) * ราคามาตรฐาน
                        = (22,000 – 20,000) * 4
                        = 88,000 – 80,000
                        = 8,000 บาท ไม่น่าพอใจ

ผลแตกต่างรวมของวัตถุดิบทางตรง
                        = 11,000 + 8,000
                        = 19,000 บาท ไม่น่าพอใจ


ตัวอย่างที่ 2
จากตัวอย่างที่ 1 ค่าแรงงานทางตรงมาตรฐานในการผลิตต่อหน่วยสินค้าสำเร็จรูปมีดังนี้
            เวลาที่ใช้ในการผลิตต่อหน่วย                                            2   ชั่วโมง
            อัตราค่าแรงงานทางตรงชั่วโมงละ                                      20   บาท
            ข้อมูลที่เกิดขึ้นในระหว่างงวด มีดังนี้
            เวลาที่ใช้ในการผลิตจริง                                            19,800   บาท
            อัตราค่าแรงงานทางตรงที่จ่ายจริงต่อชั่วโมง        20.50   บาท
จงทำ
1.          คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากอัตราค่าแรงงานทางตรง
2.          คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากประสิทธิภาพของแรงงาน
ในการวิเคราะห์ผลแตกต่างจะต้องคำนวณหาจำนวนชั่วโมงแรงงานตามมาตรฐานที่กำหนดไว้โดย
                        จำนวนชั่วโมงแรงงานตามมาตรฐาน
                        =  หน่วยสินค้าที่ผลิต * จำนวนชั่วโมงแรงงานตามมาตรฐานต่อหน่วย
                        = 10,000 * 2
                        = 20,000 ชั่วโมง
ผลแตกต่างเนื่องจากอัตราค่าแรงงานทางตรง
                        = (อัตราจริง - อัตรามาตรฐาน) * เวลาที่ใช้จริง
                        = (20.50 – 20) * 19,800
                        = 405,900 – 396,000
                        = 9,900 บาท  ไม่น่าพอใจ



ผลแตกต่างเนื่องจากประสิทธิภาพของแรงงาน
                        = (เวลาที่ใช้จริง - เวลาที่ใช้ตามมาตรฐาน) * อัตรามาตรฐาน
                        = (19,800 – 20,000) * 20
                        = 396,000 – 400,000
                        = -4,000 บาท น่าพอใจ
ผลแตกต่างรวมของค่าแรงงานทางตรง
                        = 9,900 - 4,000
                        = 5,900 บาท ไม่น่าพอใจ



         ตัวอย่างที่ 3
จากตัวอย่างที่ 1
            อัตราค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร                                       1.50   บาท/ชั่วโมง
            เวลาที่ใช้ในการผลิตสินค้าต่อหน่วย                                         2   ชั่วโมง
ข้อมูลค่าใช้จ่ายในการผลิตที่เกิดขึ้นจริงในระหว่างงวดมีดังนี้
อัตราค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร                                       1.35   บาท/ชั่วโมง
เวลาที่ใช้ในการผลิตจริง                                                 19,800   ชั่วโมง
จงทำ
1.          คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากอัตราค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
2.          คำนวณหาผลแตกต่างเนื่องจากประสิทธิภาพของค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
ในการวิเคราะห์ผลแตกต่างจะต้องคำนวณหาจำนวนเวลามาตรฐานที่ยอมให้ ณ ระดับการผลิตที่เกิดขึ้นจริงดังนี้



            เวลามาตรฐาน ณ ระดับการผลิตจริง
                        = หน่วยสินค้าที่ผลิต * เวลามาตรฐานต่อหน่วย
                        = 10,000 * 2
                        = 20,000 ชั่วโมง
ผลแตกต่างเนื่องจากอัตราค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
= (อัตราจริง - อัตรามาตรฐาน) * เวลาที่ใช้จริง
                        = (1.35 – 1.50) * 19,800
                        = 26,730 – 29,700
                        = -2,970 บาท น่าพอใจ
ผลแตกต่างเนื่องจากประสิทธิภาพค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
                        = (เวลาที่ใช้จริง - เวลามาตรฐาน) * อัตรามาตรฐาน
                        = (19,800 – 20,000) * 1.50
                        = 29,000 – 30,000
                        = -300 บาท น่าพอใจ
ผลแตกต่างรวมของค่าใช้จ่ายในการผลิตผันแปร
                        = -2,970 + (-300)
                        = -3,270 บาท น่าพอใจ




ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น